Lifestyle

ปีทองของ Netflix กับการเข้าชิงรางวัล Golden Globes ประจำปี 2021 ร่วม 42 สาขา!

จะมีเรื่องโปรดของคุณหรือไม่ มาดูกัน
Share on facebook
Share on twitter

Lifestyle

Share on facebook
Share on twitter

ปีทองของ Netflix กับการเข้าชิงรางวัล Golden Globes ประจำปี 2021 ร่วม 42 สาขา!

จะมีเรื่องโปรดของคุณหรือไม่ มาดูกัน
คงปฏิเสธไม่ได้ว่าตั้งแต่ที่โลกของเราเผชิญกับไวรัสโควิด-19 ออนไลน์สตรีมมิ่งยักษ์ใหญ่อย่าง Netflix ก็ได้รับความนิยมขึ้นอย่างถล่มทลาย และจากผลการประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลอุตสาหกรรมภาพยนตร์ที่ทั่วโลกต่างจับตามองอย่าง Golden Globes ในปี 2021 นี้ก็เป็นอีกเครื่องพิสูจน์ความสำเร็จของ Netflix ด้วยการเข้าชิงรางวัลสาขาภาพยนตร์ 22 รางวัล และสาขาซีรี่ส์ 20 รางวัล โดยงาน Golden Globes ครั้งที่ 78 นี้จะจัดขึ้นในช่วงเย็นของวันที่ 28 กุมภาพันธ์ ตามเวลาสหรัฐฯ ซึ่งตรงกับวันจันทร์ที่ 1 มีนาคม เวลา 8.00 น. ของประเทศไทย 

“Mank” ภาพยนตร์ขาว-ดำที่ฉายทาง Netflix นั้นถูกเข้าชิงในหลายสาขารางวัลด้วยกัน อาทิ สาขาภาพยนตร์ดราม่ายอดเยี่ยม สาขาบทยอดเยี่ยม รวมถึงสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยมสำหรับ Gary Oldman

ภาพยนตร์ดัดแปลงจากละครเพลงบรอดเวย์อย่าง “The Prom” เองก็ถูกเสนอชื่อเข้าชิงในสาขาภาพยนตร์คอเมดี้ยอดเยี่ยม ส่วนซีรี่ส์ที่ใครหลายคนโปรดปรานอย่าง “Emily in Paris” ก็ได้เข้าชิงสาขาซีรี่ส์คอเมดี้ยอดเยี่ยม ซึ่งนางเอกสาว Lily Collins ก็ได้เข้าชิงสาขานักแสดงนำหญิงซีรี่ส์คอเมดี้ยอดเยี่ยมอีกด้วย
อ่านเพิ่มเติม: ตามช้อปลิปสติกสีสวยของ LILY COLLINS ใน EMILY IN PARIS ระหว่างรอซีซั่น 2 ทางด้านซีรี่ส์ดราม่ายอดเยี่ยมก็มีซีรี่ส์ยอดฮิตทาง Netflix เข้าชิงถึง 3 เรื่องด้วยกัน ได้แก่ The Crown, Ozark และ Ratched

หรือแม้กระทั่งมินิซีรี่ส์อย่าง The Queen’s Gambit ที่เพิ่งมาเมื่อปลายปีที่แล้วก็มาแรงจนได้เข้าชิงสาขามินิซีรี่ส์ยอดเยี่ยม พร้อมสาขานักแสดงนำหญิงมินิซีรี่ส์ยอดเยี่ยมสำหรับ Anya Taylor-Joy
อ่านเพิ่มเติม: ฉันแปลกและไม่สวยพอที่จะเป็นดารา คำพูดจากใจของนางเอก THE QUEEN’S GAMBIT https://youtu.be/qTWEyS-cqMo งานนี้ต้องมารอลุ้นกันว่า Netflix จะกวาดรางวัลกลับไปได้กี่สาขา

รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งสาขาภาพยนตร์และซีรี่ส์
BEST MOTION PICTURE – DRAMA
THE FATHER
MANK 
NOMADLAND  
PROMISING YOUNG WOMAN
THE TRIAL OF THE CHICAGO 7 

BEST PERFORMANCE BY AN ACTRESS IN A MOTION PICTURE – DRAMA
VIOLA DAVIS    MA RAINEY’S BLACK BOTTOM
ANDRA DAY    THE UNITED STATES VS. BILLIE HOLIDAY
VANESSA KIRBY    PIECES OF A WOMAN
FRANCES MCDORMAND    NOMADLAND
CAREY MULLIGAN    PROMISING YOUNG WOMAN

BEST PERFORMANCE BY AN ACTOR IN A MOTION PICTURE – DRAMA
RIZ AHMED    SOUND OF METAL
CHADWICK BOSEMAN    MA RAINEY’S BLACK BOTTOM
ANTHONY HOPKINS    THE FATHER
GARY OLDMAN    MANK
TAHAR RAHIM    THE MAURITANIAN

BEST MOTION PICTURE – MUSICAL OR COMEDY
BORAT SUBSEQUENT MOVIEFILM 
HAMILTON 
MUSIC 
PALM SPRINGS
THE PROM

BEST PERFORMANCE BY AN ACTRESS IN A MOTION PICTURE – MUSICAL OR COMEDY
MARIA BAKALOVA    BORAT SUBSEQUENT MOVIEFILM
KATE HUDSON    MUSIC
MICHELLE PFEIFFER    FRENCH EXIT
ROSAMUND PIKE    I CARE A LOT
ANYA TAYLOR-JOY    EMMA.

BEST PERFORMANCE BY AN ACTOR IN A MOTION PICTURE – MUSICAL OR COMEDY
SACHA BARON COHEN    BORAT SUBSEQUENT MOVIEFILM
JAMES CORDEN    THE PROM
LIN-MANUEL MIRANDA    HAMILTON
DEV PATEL    THE PERSONAL HISTORY OF DAVID COPPERFIELD
ANDY SAMBERG    PALM SPRINGS

BEST MOTION PICTURE – ANIMATED
THE CROODS: A NEW AGE 
ONWARD 
OVER THE MOON 
SOUL 
WOLFWALKERS 

BEST MOTION PICTURE – FOREIGN LANGUAGE
ANOTHER ROUND (DENMARK) 
LA LLORONA (GUATEMALA / FRANCE) 
THE LIFE AHEAD (ITALY)
MINARI (USA) 
TWO OF US (FRANCE / USA) 

BEST PERFORMANCE BY AN ACTRESS IN A SUPPORTING ROLE IN ANY MOTION PICTURE
GLENN CLOSE    HILLBILLY ELEGY
OLIVIA COLMAN    THE FATHER
JODIE FOSTER    THE MAURITANIAN
AMANDA SEYFRIED    MANK
HELENA ZENGEL    NEWS OF THE WORLD

BEST PERFORMANCE BY AN ACTOR IN A SUPPORTING ROLE IN ANY MOTION PICTURE
SACHA BARON COHEN    THE TRIAL OF THE CHICAGO 7
DANIEL KALUUYA    JUDAS AND THE BLACK MESSIAH
JARED LETO    THE LITTLE THINGS
BILL MURRAY    ON THE ROCKS
LESLIE ODOM JR.    ONE NIGHT IN MIAMI…

BEST DIRECTOR – MOTION PICTURE
EMERALD FENNELL    PROMISING YOUNG WOMAN
DAVID FINCHER    MANK
REGINA KING    ONE NIGHT IN MIAMI…
AARON SORKIN    THE TRIAL OF THE CHICAGO 7
CHLOÉ ZHAO    NOMADLAND

BEST SCREENPLAY – MOTION PICTURE
EMERALD FENNELL    PROMISING YOUNG WOMAN
JACK FINCHER    MANK
AARON SORKIN    THE TRIAL OF THE CHICAGO 7
FLORIAN ZELLER, CHRISTOPHER HAMPTON    THE FATHER
CHLOÉ ZHAO    NOMADLAND

BEST ORIGINAL SCORE – MOTION PICTURE
ALEXANDRE DESPLAT    THE MIDNIGHT SKY
LUDWIG GÖRANSSON    TENET
JAMES NEWTON HOWARD    NEWS OF THE WORLD
TRENT REZNOR, ATTICUS ROSS    MANK
TRENT REZNOR, ATTICUS ROSS, JON BATISTE    SOUL

BEST ORIGINAL SONG – MOTION PICTURE
“FIGHT FOR YOU” — JUDAS AND THE BLACK MESSIAH
Music by:    H.E.R., Dernst Emile II
Lyrics by:    H.E.R., Tiara Thomas

“HEAR MY VOICE” — THE TRIAL OF THE CHICAGO 7
Music by:    Daniel Pemberton
Lyrics by:    Daniel Pemberton, Celeste Waite

“IO SÌ (SEEN)” — THE LIFE AHEAD
Music by:    Diane Warren
Lyrics by:    Diane Warren, Laura Pausini, Niccolò Agliardi

“SPEAK NOW” — ONE NIGHT IN MIAMI…
Music by:    Leslie Odom Jr, Sam Ashworth
Lyrics by:    Leslie Odom Jr, Sam Ashworth

“TIGRESS & TWEED” — THE UNITED STATES VS. BILLIE HOLIDAY
Music by:    Andra Day, Raphael Saadiq
Lyrics by:    Andra Day, Raphael Saadiq

BEST TELEVISION SERIES – DRAMA
THE CROWN – NETFLIX 
LOVECRAFT COUNTRY – HBO 
THE MANDALORIAN – DISNEY+
OZARK – NETFLIX 
RATCHED – NETFLIX    

BEST PERFORMANCE BY AN ACTRESS IN A TELEVISION SERIES – DRAMA
OLIVIA COLMAN    THE CROWN
JODIE COMER    KILLING EVE
EMMA CORRIN    THE CROWN
LAURA LINNEY    OZARK
SARAH PAULSON    RATCHED

BEST PERFORMANCE BY AN ACTOR IN A TELEVISION SERIES – DRAMA
JASON BATEMAN    OZARK
JOSH O’CONNOR    THE CROWN
BOB ODENKIRK    BETTER CALL SAUL
AL PACINO    HUNTERS
MATTHEW RHYS    PERRY MASON

BEST TELEVISION SERIES – MUSICAL OR COMEDY
EMILY IN PARIS – NETFLIX 
THE FLIGHT ATTENDANT – HBO MAX 
THE GREAT – HULU 
SCHITT’S CREEK – POP TV 
TED LASSO – APPLE TV+  

BEST PERFORMANCE BY AN ACTRESS IN A TELEVISION SERIES – MUSICAL OR COMEDY
LILY COLLINS    EMILY IN PARIS
KALEY CUOCO    THE FLIGHT ATTENDANT
ELLE FANNING    THE GREAT
JANE LEVY    ZOEY’S EXTRAORDINARY PLAYLIST
CATHERINE O’HARA    SCHITT’S CREEK

BEST PERFORMANCE BY AN ACTOR IN A TELEVISION SERIES – MUSICAL OR COMEDY
DON CHEADLE    BLACK MONDAY
NICHOLAS HOULT    THE GREAT
EUGENE LEVY    SCHITT’S CREEK
JASON SUDEIKIS    TED LASSO
RAMY YOUSSEF    RAMY

BEST TELEVISION LIMITED SERIES, ANTHOLOGY SERIES OR MOTION PICTURE MADE FOR TELEVISION
NORMAL PEOPLE – HULU 
THE QUEEN’S GAMBIT 
SMALL AXE – AMAZON STUDIOS 
THE UNDOING – HBO 
UNORTHODOX – NETFLIX 

BEST PERFORMANCE BY AN ACTRESS IN A LIMITED SERIES, ANTHOLOGY SERIES OR A MOTION PICTURE MADE FOR TELEVISION
CATE BLANCHETT    MRS. AMERICA
DAISY EDGAR-JONES    NORMAL PEOPLE
SHIRA HAAS    UNORTHODOX
NICOLE KIDMAN    THE UNDOING
ANYA TAYLOR-JOY    THE QUEEN’S GAMBIT

BEST PERFORMANCE BY AN ACTOR IN A LIMITED SERIES, ANTHOLOGY SERIES OR A MOTION PICTURE MADE FOR TELEVISION
BRYAN CRANSTON    YOUR HONOR
JEFF DANIELS    THE COMEY RULE
HUGH GRANT    THE UNDOING
ETHAN HAWKE    THE GOOD LORD BIRD
MARK RUFFALO    I KNOW THIS MUCH IS TRUE

BEST PERFORMANCE BY AN ACTRESS IN A TELEVISION SUPPORTING ROLE
GILLIAN ANDERSON    THE CROWN
HELENA BONHAM CARTER    THE CROWN
JULIA GARNER    OZARK
ANNIE MURPHY    SCHITT’S CREEK
CYNTHIA NIXON    RATCHED

BEST PERFORMANCE BY AN ACTOR IN A TELEVISION SUPPORTING ROLE
JOHN BOYEGA    SMALL AXE
BRENDAN GLEESON    THE COMEY RULE
DANIEL LEVY    SCHITT’S CREEK
JIM PARSONS    HOLLYWOOD
DONALD SUTHERLAND    THE UNDOING

ชมรายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมดได้ที่นี่

Cover Photo Courtesy: Netflix; The Crown, Emily in Paris, The Queen’s Gambit
Source: 1
Share on facebook
Share on twitter
Share on email