LIFESTYLE

[LIVE] ประกาศรายชื่อผู้ชนะ Oscars 2021 ทั้งหมด 24 สาขา!

ตรงตามความคาดหมายหรือไม่ มาดูกันเลย

26 APR 2021

รวมรายชื่อผู้ชนะที่สามารถนำถ้วยรางวัลแห่งความภาคภูมิใจจาก Oscars ครั้งที่ 93 กลับบ้านได้อย่างเต็มภาคภูมิ

Best Writing Original Screenplay สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม:
"Promising Young Women" เขียนโดย Emerald Fennell

Best Writing Adapted Screenplay สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม:
"The Father" เขียนโดย Christopher Hampton และ Florian Zeller

Best International Feature Film สาขาภาพยนตร์นานาชาติยอดเยี่ยม:
"Another Round" จากประเทศเดนมาร์ก

Best Actor in Supporting Role สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม:
Daniel Kaluuya จากภาพยนตร์ "Judas and the Black Messiah"

Best Makeup and Hairstyling สาขาแต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม:
Sergio Lopez-Rivera, Mia Neal และ Jamika Wilson จากภาพยนตร์ "Ma Rainey's Black Bottom"

Best Costume Design สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม:
Ann Roth จากภาพยนตร์ "Ma Rainey's Black Bottom"

Best Sound สาขาลำดับเสียงยอดเยี่ยม:
"Sound of Metal" โดย Nicolas Becker, Jaime Baksht, Michellee Couttolenc, Carlos Cortés และ Phillip Bladh

Best Directing สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม:
Chloe Zhao จากภาพยนตร์ "Nomadland"

Best Short Film (Live Action) สาขาภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม:
"Two Distant Strangers" โดย Travon Free และ Martin Desmond Roe

Best Short Film (Animated) สาขาภาพยนตร์แอนิเมชันสั้นยอดเยี่ยม:
"If Anything Happens I Love You" โดย Will McCormack และ Michael Govier

Best Documentary (Short Subject) สาขาภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม:
"Colette" โดย Anthony Giacchino และ Alice Doyard

Best Animated Feature Film สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม:
"Soul" โดย Pete Docter และ Dana Murray

Best Documentary (Feature) สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม:
"My Octopus Teacher" โดย Pippa Ehrlich, James Reed and Craig Foster

Best Visual Effects สาขาเทคนิคสมจริงยอดเยี่ยม:
"Tenet" โดย Andrew Jackson, David Lee, Andrew Lockley และ Scott Fisher

Best Production Design สาขาโปรดักชั่นดีไซน์ยอดเยี่ยม:
"Mank" ออกแบบโดย Donald Graham Burt และตกแต่งโดย Jan Pascale

Best Actress in Supporting Role สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม:
Yuh-jung Youn จากภาพยนตร์ "Minari"

Best Cinematography สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม:
Erik Messerschmidt จากภาพยนตร์ "Mank"

Best Film Editing สาขาตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม:
"Sound of Metal" โดย Mikkel E. G. Nielsen

Best Music (Original Score) สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม:
"Soul" โดย Trent Reznor, Atticus Ross และ Jon Batiste

Best Music (Original Song) สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม:
Fight for You โดย H.E.R. และ Dernst Emile II จากภาพยนตร์เรื่อง "Judas and the Black Messiah" เนื้อเพลงโดย H.E.R. และ Tiara Thomas

Best Picture สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม:
"Nomadland" ผลิตโดย Frances McDormand, Peter Spears, Mollye Asher, Dan Janvey และ Chloé Zhao

Best Actress in Leading Role สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม:
Frances McDormand จากภาพยนตร์ "Nomadland"

Best Actor in Leading Role สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม:
Anthony Hopkins จากภาพยนตร์ "The Father"

รางวัลพิเศษ

Jean Hersholt Humanitarian Award:
Tyler Perry 
The Motion Picture & Television Fund

Story : ณัชชยุตม์ ป้อมแก้ว

SHARES

RELATED STORY

RELATED STORY

SUBSCRIBE TO OUR NEWSLETTER

SEARCH